กิจกรรมอบรมฟื้นฟูจิตใจนักเรียนคาทอลิก ม.1-3 ปีการศึกษา 2567
ฝ่ายอภิบาลโรงเรียนเซนต์ดอมินิก จัดกิจกรรมอบรมฟื้นฟูจิตใจ ประจำปีการศึกษา 2567 สำหรับนักเรียนคาทอลิกชั้น ม.1-3
Wednesday
22 Febวันพุธที่ 22 กุมภาพันธ์ 2566 งานอภิบาลโรงเรียนเซนต์ดอมินิกจัดพิธีบูชาขอบพระคุณโอกาสวันพุธรับเถ้าตามปฏิทินพิธีกรรมของพระศาสนจักรคาทอลิก ที่วัดแม่พระองค์อุปถัมภ์ โดยมีคุณพ่อยะรัตน์ ไชยรา จิตตาภิบาล เป็นประธานในพิธี คุณพ่อเกรียงศักดิ์ ชัยพรแก้ว อธิการ ร่วมประกอบพิธี
วันนี้ถือเป็นการเริ่มต้นเข้าสู่เทศกาลมหาพรต นอกจากการร่วมพิธีบูชาขอบพระคุณรับเถ้าแล้ว คริสตศาสนิกชนที่มีอายุตามข้อกำหนดต้องงดเนื้อ ถือศีลอดอาหาร อธิษฐานภาวนา ทำพลีกรรม เตรียมจิตใจสำหรับสมโภชปัสกาการกลับคืนพระชนมชีพของพระเยซูเจ้า