งาน “วันประกาศเกียรติคุณ” ปีการศึกษา 2567
คุณพ่อประเสริฐ สมงาม อธิการโรงเรียนเซนต์ดอมินิก เป็นประธานในงาน “วันประกาศเกียรติคุณ” พร้อมด้วยคุณพ่อศักดิ์ชัย
Thursday
15 Jun
โรงเรียนเซนต์ดอมินิกจัดพิธีไหว้ครู พิธีแต่งตั้งประธานและคณะกรรมการนักเรียน ประจำปีการศึกษา 2566 สำหรับรอบเช้าเป็นพิธีไหว้ครูระดับชั้นประถมศึกษา โดยคุณพ่อเกรียงศักดิ์ ชัยพรแก้ว อธิการ เป็นประธานในพิธี พร้อมด้วยคุณพ่อศักดิ์ชัย ตรีว่าอุดม รองอธิการ และคุณพ่อยะรัตน์ ไชยรา จิตตาภิบาล
พิธีเริ่มด้วยคุณพ่ออธิการถวายเทียน ดอกไม้ แด่คุณพ่อบอสโก ให้โอวาทแก่นักเรียน ตามด้วยการแสดงชุด “ระบำชวาบูชาครู” ชมวีดิทัศน์เนื่องในวันไหว้ครู จากนั้นเป็นพิธีรำลึกพระคุณครู
สำหรับพิธีไหว้ครูระดับมัธยมศึกษา คุณพ่ออธิการได้เสกเข็มประธานและคณะกรรมการนักเรียน โดยหลังจากพิธีรำลึกพระคุณครู มีพิธีแต่งตั้งประธานและคณะกรรมการนักเรียน จากนั้นคุณพ่ออธิการ คณะผู้ใหญ่ให้เกียรติมอบใบประกาศเกียรติคุณแก่นักเรียนที่ผ่านการทดสอบทางการศึกษาระดับชาติขั้นพื้นฐาน (O-NET) ที่ได้ 100 คะแนนเต็ม จำนวน 5 คน ก่อนจบพิธีมีการประกาศผลและมอบเกียรติบัตรการประกวดจัดพานไหว้ครู นอกจากนี้มีศิษย์เก่าได้มาร่วมรำลึกพระคุณครูในโอกาสนี้ด้วย พิธีจบลงด้วยการร้องเพลงสดุดีเซนต์ดอมินิกร่วมกัน เมื่อวันพฤหัสบดีที่ 15 มิถุนายน พ.ศ. 2566 ณ หอประชุมซาวีโอ โรงเรียนเซนต์ดอมินิก