งาน “วันประกาศเกียรติคุณ” ปีการศึกษา 2567
คุณพ่อประเสริฐ สมงาม อธิการโรงเรียนเซนต์ดอมินิก เป็นประธานในงาน “วันประกาศเกียรติคุณ” พร้อมด้วยคุณพ่อศักดิ์ชัย
Wednesday
14 Febวันพุธที่ 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2567 ฝ่ายอภิบาลโรงเรียนเซนต์ดอมินิกจัดพิธีบูชาขอบพระคุณโอกาสวันพุธรับเถ้า ตามปฏิทินพิธีกรรมของพระศาสนจักรคาทอลิก ที่วัดแม่พระองค์อุปถัมภ์ โดยมีคุณพ่อยะรัตน์ ไชยรา จิตตาภิบาล เป็นประธานในพิธี คุณพ่อเกรียงศักดิ์ ชัยพรแก้ว อธิการ ร่วมประกอบพิธี
วันนี้ถือเป็นการเริ่มต้นเข้าสู่เทศกาลมหาพรต นอกจากการร่วมพิธีบูชาขอบพระคุณและการรับเถ้าแล้ว คริสต์ศาสนิกชนที่มีอายุตามข้อกำหนดต้องงดเนื้อ ถือศีลอดอาหาร อธิษฐานภาวนา ทำพลีกรรม เตรียมจิตใจสำหรับสมโภชปัสกา ระลึกถึงการกลับคืนพระชนมชีพของพระเยซูเจ้า