งาน “วันประกาศเกียรติคุณ” ปีการศึกษา 2567
คุณพ่อประเสริฐ สมงาม อธิการโรงเรียนเซนต์ดอมินิก เป็นประธานในงาน “วันประกาศเกียรติคุณ” พร้อมด้วยคุณพ่อศักดิ์ชัย
Friday
16 Febฝ่ายอภิบาลโรงเรียนเซนต์ดอมินิก จัดพิธีมรรคาศักดิ์สิทธิ์ทุกวันศุกร์ในช่วงเทศกาลมหาพรต เพื่อเป็นการติดตามพระเยซูเจ้าบนเส้นทางกางเขนของพระองค์ตั้งแต่การถูกพิพากษาให้ประหารชีวิต และสิ้นพระชนม์ด้วยวิธีตรึงกับไม้กางเขน
มรรคาศักดิ์สิทธิ์เป็นการสวดภาวนาและรำพึงถึง 14 สถาน ซึ่งเป็นกิจศรัทธาของคริสต์ศาสนิกชนที่ถือปฏิบัติกันในช่วงเทศกาลมหาพรตและสัปดาห์ศักดิ์สิทธิ์ เริ่มเมื่อวันศุกร์ที่ 16 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2567 ณ วัดแม่พระองค์อุปถัมภ์ โดยมีคุณพ่อเกรียงศักดิ์ ชัยพรแก้ว อธิการ เป็นประธานในพิธี